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HOTUBA YA MSTAHIKI MEYA WA JIJI LA DAR ES SALAAM, MHE. ISAYA 

MWITA CHARLES KATIKA HAFLA YA KUFUNGUA KITUO CHA URITHI WA 

UBUNIFU MAJENGO NA UTALII KATIKA JIJI LA DAR ES SALAAM  

TAREHE 30 JUNI, 2017  

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa 

na Michezo, Mhe. Dkt. Harrison Mwakyembe (MB), 

Balozi wa Umoja wa Nchi za Ulaya, Mhe. Roeland Van De Geer, 

Waheshimiwa Madiwani wa Dar es Salaam, 

Mkurugenzi wa Jiji la Dar es Salaam, Bibi Sipora Liana 

Rais wa Jumuiya ya Wasanifu Majengo Tanzania, Architect Henry 

Mwoleka 

Mkurugenzi Mkuu wa Kituo cha Urithi wa Ubunifu Majengo, Bibi 

Aida Mulokozi, 

Wageni waalikwa, 

Waandishi wa Habari, 

Mabibi na Mabwana, 

Ninapenda kuchukua fursa hii, awali ya yote, kumshukuru, Waziri wa 

Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Mhe. Dkt. Harrison Mwakyembe 

(Mb) kwa kukubali ombi letu la kuwa mgeni rasmi katika hafla ya ufunguzi 

wa Kituo cha Urithi wa Ubunifu wa Majengo na Utalii. 

Tukio hili ni mafanikio makubwa sana katika juhudi zinazofanywa na 

Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam za kukuza utalii wa Jiji letu kwa 

kutangaza vivutio vya utalii vilivyopo Dar es Salaam, ambapo sasa jengo 

hili linakuwa ni miongoni mwa vivutio vikubwa na kituo kikuu cha utalii 

katika Jiji la Dar es Salaam. 
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Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Miji mingi ya Afrika kama vile Mombasa, Zanzibar na Cape Town husifika 

sana kwa shughuli za utalii wa majengo ya kale ambayo huvutia idadi 

kubwa ya watalii kwenye miji hiyo. Kwetu Dar es Salaam pia tuna kila 

sababu ya kukuza, kuhifadhi na kutangaza vivutio vyetu vya utalii 

yakiwemo majengo ya kihistoria. 

Jiji la Dar es Salaaam ni maarufu sana kisiasa, kiuchumi, kibiashara na pia 

ni kitovu cha miundombinu na kiunganishi cha mikoa mbalimbali ya 

Tanzania na nchi za jirani kama Kenya, Uganda, Zambia, Burundi na Kongo 

kwa kuwa na uwanja wa ndege wa kimataifa, bandari, reli na kituo 

kikubwa cha mabasi yaendendayo sehemu mbalimbali za nchi na kulifanya 

Jiji hili kuunganika na vivutio vikubwa vya utalii kama mji wa kihistoria wa 

Bagamoyo, magofu ya Kilwa, Mbuga za wanyama za Mikumi na Sadani 

pamoja na visiwa vya Zanzibar. 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Tunapozungumzia vivutio vya utalii katika Jiji letu ni vema kuvitaja baadhi 

yake ili wananchi waweze kutambua utajiri mkubwa tulionao katika eneo 

hili na malengo ya Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam ya kukuza, 

kuhifadhi, kutangaza vivutio vya utalii tulivyonavyo na kuvifanya kuwa 

vyanzo vikubwa vya mapato katika Jiji letu. 

Vivutio hivyo ni maeneo ya kihistoria, uwanda wa maji na fukwe, misitu, 

visiwa, sehemu za kitamaduni, asili ya watu na ukarimu, ngoma na sanaa 

za mikono. Kwa kuzitambua fursa hizo, Halmashauri ya Jiji la Dar es 

Salaam imeandaa mipango ya kukuza utalii kwa kulitoa jengo letu la Old 

Boma kuwa kutumika kama Kituo cha Urithi wa Ubunifu Majengo na Utalii, 

kuweka nembo maalumu katika baadhi ya majengo ya kihistoria, kutoa 

mafunzo kwa madereva wa teksi wanaotoa huduma katika maeneo 

yanayotembelewa na watalii, kuwa na mabasi maalumu ya Halmashauri ya 

Jiji la Dar es Salaam kwa ajili ya kutoa huduma kwa watalii. 
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Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Mafanikio tuliyoyapata na mipango ya kukuza utalii tunayoendelea nayo ni 

matokeo makubwa ya ushirikiano wetu na wadau mbalimbali katika sekta 

hii. Kwa fursa hii ningependa kutoa shukrani za dhati kwa Umoja wa Nchi 

za Ulaya kwa kufadhili mradi huu wa Kituo cha Urithi wa Ubunifu Majengo 

na Utalii ambacho nimejulishwa kwamba kituo hicho cha uhifadhi wa 

majengo ya kihistoria ni cha kwanza kufadhiliwa na Umoja wa Nchini za 

Ulaya katika Afrika Mashariki. Huo ni msaada mkubwa na wakujivunia kwa 

wananchi wa Dar es Salaam. 

Ninawashukuru sana Jumuiya ya Wasanifu Majengo Tanzania kwa 

kusimamia ukarabati wa jengo, kuongeza uelewa wa wananchi juu ya 

uhifadhi wa majengo ya kale na kuonesha nia ya kuendelea kushirikiana na 

Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam kuhifadhi majengo ya kihistoria na 

kukuza utalii. 

Rai yangu kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa katika Jiji la Dar es Salaam, 

taasisi mbalimbali za Serikali, wadau mbalimbali katika sekta ya uhifadhi 

majengo na utalii pamoja na wananchi wote kwa ujumla ni kufanya jitihada 

za kuyatambua, kuyatunza na kuyatangaza majengo hayo ya kihistoria 

yasiweze kufutwa na kasi ya maendeleo ya ukuaji wa miji katika Jiji la Dar 

es Salaam. 

 

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA 

 

 

 

 

 


