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Souti va liji la Dor es Saloam

KASI NZURI YA UTEKELEZAJI WA ILANI YA UCHAGUZI CHAMA CHA MAPINDUZI NDANI YA
HALMASHAURI YA JiJl LA DAR ES SALAAM KWA KIPINDI CHA JANUARI HADI JUNI 2021

Ma Tabu Shaibu:

Utangulizi:
Malengo ni njia imara ili kutimiza mipango ya Taifa katika ngazi zote za kivtawala bwa nia va kujenga na kuimarisha uchumi stahiki wa nchi hivo,
Tanzania kupitia chama cha mapinduzi (CCM) inatumia llani kama dira inayowoaongoza kutekeleza mipango ilivejiwekea 2020-2025,

Huweaa kiasi kikubwa Halmashauri ya Jiji la Dar es saloam imeweza kutekeleza ilani hii kama ibara na vifungu vwa ilani hivo ilivwoelekeza kutobkana na
miradi mbalimbali ya maendelec kutekelerwa sambamba na kuendana na kauli va Rais wa lamuhuri wa Tanzania Mhe, Samia Sulubu Hassan va
"KAZI IEMDELEE..." katika nyanja mbalimbali ikiwemao elimu, afya na ustawi wa jamii, mifugo na uvuvi, mipange miji na ardhi pamoja na maendeleo
va jamii,

Utoaji wa huduma za Elimu

Elimu ya Awdali.

Jiji la Dar es salaom limeandikisha wanafunzi wa rika lengwa wa darasa la awali na vandikishwaji umeongezeka kuwa asilimia kubwa yaani kutoka 100%
2020 na kufikia 125% Juni 2021, Wanafunzi walicandikishwa ni 12,926 kati yao wasichana 6,521 wakati wavulana waldiwa 6,365 hwa mwaka 2021, Ujenzi
wia jumla va vwwumba 5 wa madarasa ya awali vimejengwa kwa gharama ya shilingi Milieni 75 hulku matundu 15 va vwoo valivegharimu kiasi cha shilingi
Milioni 16.5 ikiwa ni fedha za ruzuku (EP4R) yvamejenguwa katika shule z2a Kivembo, Bombambili, Buyuni Il na Yongwe.

Jumla ya madawati 100 yamenunuliwa na kusambazwa bwenye shule zempe upungufu ikiwemo shule ya Zanaki na Kisutu ambapo kiasi cha shilingi
Milioni 15 zimetumika ikiwa ni fedha za mapate va ndani ya Halmashauri wa Jiji lo Dar es saloam na wadau wa maoendelec Hii ni wazi kuwa Halmashauri
inatekeleza ibara ya 80 (b) inovesema "kuhakikisha kuwa h'llcr shule ycl msmgu inatoa elimu ycl awali kwa ufanisi katika mazingira na miundembinu
iliyoboreshwa.” st - P ;

Elimu ya Msingi.

Hatika Ibara ya 80 (a) inayesema "kujenga na kukarabati miundembinu ya elimu Pamoija na kuhifadhi na kuendeleza mazingira ya shule hizo,”
Halmashauri ya fiji la Da r es saloom imeweza kutebeleza mpange hue kwani idadi yo wonafunzi 31,359 ikiwa wasichana 16,211 na wavulana 15,148
wameandikishwa darasa la kwanza kuwa meaka 2021 hii ikiwa ni utekelezwaji wa waraka No.3 wa mwaka 2016 "Elimu bila malipa’.

Sambamba na hilo idadi ya wanafunzi wanaoendelea na elimu ya sekondari (kidoto cha kwanza) imeongezeka kutoka asilimia 98% mwaka 2019 na
mmmmmmwmmwmw ichitimu darasa la Nne umeongezeka kutoka asilimia 97% mwaka 2019 hadi asilimia
1005

Vilewile, ujenzi wa wﬁamnﬁwmﬂmbﬁﬁ:muﬂnuhﬂﬁnhhwmmﬂnﬂumm shilingi Milioni 943
bwa kipindi cha January hadi Juni 2021 ikiva shilingi Milioni 508 zikiwa ni fedha hmmmwmwwmmh
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Souti va liji la Dor es Saloam

Elimu ya Sekondari
Halmashauri wa jiji la Dar es salaam imejitahidi kujenga na kukarabati mivndembinu va elimu pameia na kuhifoadhi mazingira wa shule hizo ili Buinua
kiwango cha taaluma katika shule za Sekondari.

Ibara ya 80 va llani wa uchaguzi ya chama cha Mapinduzi (CCM) inavotaka kuimarisha ubora wa elimu katika ngazi zote bwa buzingatia falsafa va
kujitegemea yenye kuendana na mazingira ya nchi yetu, hususani elimu ya ufundi na mafunzo va ufundi stadi imetekelezwa bwa kiasi kikubwa kwani
vandikishwaji wa wanafunzi katika shule za sekondari za serikali umeongezeka hutoka 26,000 mwaka 2020 mpaka 26,447 kufikia June 2021,

Ljenzi wa vwumba vwa madarasa 250 vya nsambao katika shuke za sekondari na vanzishwaji wa shule mpya 10 unoendelea na kugharimu kiasi cha shilingi
Bilioni 2.4 na mpaka kufikia Juni 2021 vwumba vywa madarasa 136 vilikuwa vimekamilika na kuanza kutumiwa,na kuwa boadhi va shule ujenzi bodo
unaendelea.

Hatika kuinua kiwango cha taaluma katika shule na kupunguza msongomane wa wanafunzi darasani vwwumba vwa madarasa 100 vwa ghorofa
vimejengwa katika shule za Sekondari na kugharimu kiasi cha Shilingi Milioni 604 na mpaka kufikia June 2021 madarasa 42 valikuwa yancendelea
kujengwa katilza shule 5 na pia ujenzi umekamilike bwa boadhi ya shule hivwe bupunguza tatize la msongamono wa watoto darasani.

Hatika kipindi cha lanuari-June 2021 halmashauri va jiji la Dar es salaam iliwapa jumla ya walimu 452 mafunze mtombuba Walimu 120 walipata
mafunzo ya scout waleati walimu 120 pia walipata mafunze va unasihiHali kadhalika walimu 212 walipota mafunzoe yva PREMS . Mafunzo hova yote bwa
walimu yaligharimu kiasi cha shilingi Milioni 18. Huu ni utekelezaji wa Ibara ya 80 wa llani ya Uchaguzi inayotaka kuimarisha ubora wa elimu .

Shule mpya 2 za sekondari zimeanzishwa katika kipindi cha mweszi lan-lune 2021ambapo ujenzi wake unaendelea na upo katika hatua va ukamilishaji.
Sambamba na hiloe madawati 555 vamenunuliva na kusambazwa katika shule mbalimbali zilizobuwa na upungufu mkubwa Ujenzi wa shule Pamoja na
ununuzi wa madawati umegharimu kiasi cha shilingi Milioni 687.7. Katika kuhakikisha wanafunzi wanaondokana na adha va kupanga foleni bwa muda
mirefu walksisubiri bwenda kujsaidia no kukosa baadhi ya masomeo, Halmashauri va jiji la Dar es solaom pia ujenga matundu 60 ya vwoo katika shule za
selrondari zilizokuwa na upunqufu na mpaka kufikia mwezi Juni 2021 ujenz ullhuwu umekamilika na kugharimu kiasi cha shilingi Milioni 180.

?ﬁ"&.ﬁ\%‘

Hatika butombua bwamba Ulimwengu tulionae hivi sasa ni ulimwengu wa Sayonsi na Tebnolojia na katika kuendana na zama tulizenazo hivi sosa, zoama
-za Sayami na Teknolojia, Halmashauri va jiji la Dar es saloam inafanya jitihada za kuimarisha ufundishaji, jifunzaji na utumiaji wa TEHAMA shuleni katika
shile 102 za sekondari kwa kununua kompyuta 200.Mpaka kufikio mwezi Juni 2021 kompyuta 12 zZimekwisha nunuliwe na kugharimu kiasi cha shilingi

Milioni 14.4 na vifaa hivi vinoendelea kutumiwa na wanafunzi Koma inowojulikana michezo ni sehemu muhimu sana katika jomii kwa sababu michezo sio
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Souti va liji la Dor es Saloom

Huduma za Afya

llani va Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi ya mwaka 2020/2025, Ibara ya 83 inaitaka Serikali kuhakikisha wananchi wanakuwa na afya na siha bora ili
kuwawezesha kushiriki katiba shughuli 2a ujenzi wa Toifa na kuboresha maisha yoo. Kipengele (o) cha Ibara hivo kinataka kuimarisha huduma za afva va
mama na mtoto na kuzitoa bila malipo ili kupunguza vifo vwa akina Mama wajowazito na Watoto wenye umri chini ya miaka mitono(s). Katika
Halmashauri ya jiji la Dar es saloom |bara hii imetekelezwa wa kiwango kikubwa kwani Waojowazito wanaotargjio kujifungua walifikiwa na akina mama
ﬁpmﬁ |30,?44 walijifungua kutobka vituo 105 vya serikali na binaf vinavyotea huduma ya mama na mtote ambapo haya yote valigharimu kiesi cha
shilingi Milioni 51.8.

Ibara ya 83(k) Serikali inataka kuimarisha upatikanaji wa dawa, vifoa tibo,vifaa saidizi na vitendanishi kulingona na mahitaji katika noazi zote za utoaji

wa huduma za afya nchini. Halmashauri va jiji la Dar es saloam imelitekeleza hili kikamilifu katika kipindi cha Januarl hadi Juni 2021 na kununua dawa,vifoa
tibo,vifoa soidizi na vitendanishi no makasha yapataye 10,840 valinunuliwa na kugharimu kiasi cha shilingi Bilioni 1.3 na yatosombazwa katika kila robo va
mwaka kwenye vituo wwa kutolea huduma za afya.

Aidha katika Ibara hiyohiyo kifungu (d) kinosisitiza kujenga na kuimarisha vituo vwa kutolea huduma za ofya ili viweze kutoa huduma bora Zaidi kwa
wananchivipaumbele vitowekwa katika ujenzi wa vituo va afya na ukamilishwaji wa maboma kwa kuzingatio uwiano wa kijiografio,idadi ya watu na
wingi wa magonjwa. Katika kutekeleza hili Halmashauri ya jiji la Dor s salaam ina mkeakati wa kumalizia ujenzi wa majengo ya Hospitali ya Wilaya,
kumalizia ujenzi wa kitue cha Afya Mzinga na Guluka kwalala na kujenga nyumba 2a watumishi 6.Mpaka kufika Juni 2021 Halmashauri ya jiji la

Dar es saloom ilikuwa inomalizia ujenzi na kuanza kutoa huduma za Afya kwa wananchi katika Zohanati ya Luhonga mradi huw kugharimu kiasi cha
shilingi milieni 100.Pia bajeti ya ukamilishwaiji wa Zahanati hii na Kitue cha Guluka kwalala upo katika bajeti ya 20212022,

Kifungu (m) cha Ibara ya &3 ya llani ya Uchaguzi kinataka kuhomasisha jamii umuhimu wa matumizi ya vwandarua vilivwoweka dawa na upuliziaji wa
viatilifu ukoko katika kuta za nyumba na Halmashauri ya jiji la Dar es salaam imejitahidi kutoa elimu mpumba kwa nyumba ili kuengeza ufahamu wa
miatumizi va vwoandarua katiba kila kata Hili limefanikiwa bwa kiosi kikubwa bwani Wananchi wapatas 1,256,212 ambaye ni sawa na 76.2% ya wananchi
wote wa jiji la Dar es saloam wanatumia wandarua.,

Mbali na hayo Ibara ya 83(e) inalenga kutoa elimu na kuhamasisha wananchi kupambana na magonjwa ya kuambukiza (UVIKO 19, WU na UKIMWI TB,
Homa ya Ini na Malaria) na yvasiyoambukizwa (Shinikizo la damu, karsa na fige) Pomoja na kununua na kusambaza dowa rake na kuhamasisha upimaji
wake ili wananchi woweze kutambua hali zao na kuchukua hatua stahikiKatika kutekeleza hili serikali,mashirika, Taosisi na wadou mbalimbali wa afya
wamehkuwa wakijitahidi sana kupambana kadiri inavwowezekana kupunguza makali ya magonjwa haya kwa kutoa elimu kwa jaomii jinsi ya kujikinga na
jinsi ya kupunguza uwezekano wa kusamboa Zaidi.Kwa upande wa Halmashauri wa jili la Dar es saloam kwa kipindi cha mwezl January-June 2021
imejitahidi kutoa elimu katika shule 45 za kata zote 36 juw va kujikinga na UVIKO -19,

lli kuondokana na adha ya wagonjwa kukaa kwenye foleni kwa muda mrefu na kurahisisha kazi kwa watoa huduma za afya,Serikali imeimarisha
matumizi ya TEHAMA kwenye vituo vwa afya.llani va Uchaguzi ya mwaka 2020/2025 Ibara va 83(q) inasema, Kuimarisha matumizi ya TEHAMA katika
utoaji wa huduma za afya ikiwemo tiba mtandoo,mafunzo,utawala,wimamizi wa fedha,dowa na bidhaa zote za dowa Pamoja na uboreshaji wa
ukusanyaji na matumizi ya takwimu za ofya katika hospitalihospitali za Wilaya,vituo vya afpa na zahanati Katika kutekeleza hili, Halmashauri ya jiji la
Dar es saloam iliweka mikakati va kuweka mfumeo wa Gothomis kwenye vituo vipya vitokawojengwa na kukarabati mifumo ilivope ili ifamye kazi bwa
ufanisi mpango ambao umefanikivwa kwa kiosi kikubwa kwani kufilkia Juni 2021 vituo 24 kati ya 29 vimepatiwa kompyuta kwa ajili ya matumizi ya
TEHAMA na kugharimu kiasi cha Shilingi Milioni 50.5 Vilevile vituo vipya 5 vitapata huduma ya TEHAMA katika bajeti ya 2021/2022.

Taifa lolote duniani lazima liwe imara katika utodji wa huduma za afya kinyume na hapo raio wake hawataweza kufanya kazi iposavyo kwani magonjuwa
wa mara kwa mara ambayo hayatibiwi kwa wakati vanoweza kuathiri utendaji wao hivwe kuathiri pio moendeleo ya nchiKatika kuliangalia hili Kifungu
(u) cha Ibara ya 83 ya llani ya Uchaguzi kinalenga kuimarisha huduma za afya ya mama na mtoto katika vituo vwote vwa kutolea huduma za afya na
kuzifanya rafiki kwa wanowake, wanaume na vijana ikiwemo kutoa huduma ya msingi va dharura ya afya ya uzazi na mtote na huduma tembezi ya
mikoba.Katika hili Halmashauri va jiji la Dar es salaam fliazimia kuwa na huduma tembezi kila booda ya miezi sita katika vituo wa kutolea huduma na
kufanya ziara za mkoba kila robo mwaka ili kuhakikisha huduma inayotelewa ni stahiki kwa akina mama.Kwa kushirikiona na wadau wa vituo binafsi,
katika kipindi cha mwezi Januari-June huduma ya mkoba imefanyika katika vitue vwa serikali 20 na vituo 15 vwa binafsi na kugharimu kiasi cha shilingi

milioni 2.1,

Sambamba na kifungu hiche juw kifungu () cha lbara hivohiyo kinalenga kuimrisha whirkiono na sekta binafsi katika utoaji wa huduma za afya.
Halmashauri va jiji la Dar es saloam iliazimia kuwa na vikao vwa kila rebo mwaka na wamiliki wa vitue vwa afya binafsi ili kuboresha huduma Katika
kipindi cha mwezi lanuany-juni 2021 kliniki 9 za kibingwa na zahanati 11 za watu binafsi zilisajiliwa ili kutoa huduma kwa wananchi.

Hutoka na lbara ya 93 ya llani ya Uchaguzi ya CCM inayohamasisha kulmarksha huduma za ustowd kwa Watoto, Halmashaurd va Jiji la DSM imeweza
kuimarisha elimu ya malezi kewa wanafamilia pamoja na uwepo wa malezi mbadala ili malezi ya Watoto yapatikane kwene familia kwani jumia ya
mashauri ya ndoa kuhusiona na matunzo ya Watoto 1082 yalipokelewa na watotot kupatiwa huduma stahiki.

Homati 29 za ulinzi na waloma wa mwanamke na mtoto zimeundwa katika ngazi va Kata na moja ya Halmashauri ili kuhokikisha afua zote za
ulinzi na usaloma wa wanawake na Watoto zinatekelezwa lengo likiwa ni kuimarisha wlinzi na usalama wa Watoto pameja na kulinda maadili chanya
ya Taifa,

Jumla ya vituo 94 vwa malezi ya watoto wadogo vimesajiliwa ngazi ya Halmashouri pamoja na walezi 10 kutoka katika kata
waliopaata mafunzo wameweza kutea huduma kikamilifu kwa Watoto waliokesa makazi ya kifamilia lenge likiva ni huwawezesha Watoto kupata
malezi stahiki kutoka kwa watoalamu.

Chama cha Mapinduzi (CCM) kinaamini kwamba: “Binodamu wote ni sawa na kila mtu anastahili heshima ya kutambuliwa na kuthaminiwa utu wake",

Huwa imani hii, katika kipindi cha Jonuuary hadi Juni 2021 Halmashourd va Jiji lo DSM imeweza kutekeleza hilo kwani jumla va watu 1528 wenye ulemavu

wametambuliwa ikiwa watu 67 ni wenye ulemavu wa Mgozi (Albinism), viziwi 157 wasioona 192, walemavu wa viungo 935 pamoja na walemavu wa akili
200,

Utoaji wa huduma 2a matibabu kwa wazee umeimarishwa kwani jumala ya shilingl milioni tano na laki mbili(5,2000,000/=) zimetolewa hivyo
husaidia wazee takrbani 5144 kupata huduma za matibabu kwa msamaha pia kupitio Halmashauri ya Jiji la Dar es Saloom jumla ya wazee 1443

wamepatiwa koadi za mfuko wa afya ya jamii iCHF

Mapambano Dhidi ya Magonjwa ya Mlipuko ikiwemo Korona,

Magonjwa ya mlipulko ni yale magonjwa ambayo hutokea wakati wowote bila kutargjialkumbukwe kuwa mwezi March mwaka 2020 ugonjwa wa
Horona ulibuka hapa Tanzania na kusababisha taharuki kubwa miengoni mwetu.Lakini Raisi wa lamuhuri ya Muungone wa Tanzania al

wakati huo hayati lohn Pembe Magufuli alikabiliana nao na kuweza kuudhibiting mpaka sasa Raisil aliope modarakani Mh.Samia Sulubu Hassan
ameudhibiti kikabilifu kwa kutumia njia mbalimbali ikiweme kuhomasisha wananchi kupata chanjo ili kuepuka uwezekana wa kuathirika Zaidi na
ugonjwa hue.Hii inatokana na Ibara va 84 ya llani ya Uchaguzi ya chama cha Mapinduzi ya mwaka 2020/2025 inayosema, Nchi inakuwa na utayari
wakati wote wa kuzula kudhibiti na kukabiliona na majanga na magonjwa ya miipuko kwa kushirikiona no wodau wengine.Katika kuweka msksitizo
kifungu cha (f) cha Ibara hii kinoogiza kujenga na kuimarisha maabara za uchunguzi wa mogonjwa va miipuko,vituo wa kisasa vwa kuwatenga
wahisiwa (kolation centres) na kutea tiba kwa wagonjwa.Kwa upande wake Halmashauri ya jiji la Dar es salaam iliweka mkakati wa kumalizia na
kruweka vifoo katika jenge la mogonjwa ya miipuke Kipawa.Hatika hili jiji limefanikiwa kuweka miundombinu ya jenge katika kupambanana miipuko
wa magonjwa katika kata ya Kipowa na kazi ya ukamilishaji wa jenge hilo bado unaendelea ambapo gharama za mradi huu mpaka kufikia Juni 2021
ilikuwea kiasi cha shilingi Milioni 205.
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Souti va liji la Dor es Saloom

Maendeleo ya lamii

Halmashauri ya liji la Dar es saloam imetekeleza llani ya chama cha mapinduzi kama ibara va 26 (€] ilivwosema “kuwezesha vijana wanowake na makundi
mengine ya wajasiriamali kujiajiri kwa kuwapatia mafunzo na stadi za ujosiriamali pameia na usimamizi wa shughuli za kiuchumi na kuwezesha
kurasimisha shughuli zao ifikape mwaka 2025" Halmashauri imetekeleza jambe hili bwa kufanikisha kutoa mafunzo kwa vikundi 192 vya vijana na
wanawake juu ya wimamizi wa fedha na vanzishaji wa miradi.Miongeni mwao wanawake 100 na vijana 92, hii ni kutokana na mpange wa ilani ya chama
va kuendelea kutoa mafunzo zaidi kwa vijana ili vijana na wanawake waweze kujigjiri wenyewe hivyo kupunguza tatizo la ajira.

Halmashauri ya Jiji la Dar es saloam sambamba na kuwezesha vijana na wanowake pia imeweza bubuni na kuhakikisha mikakati ya kutoa elimu kwa
vijana juu ya ujasiriamali, elimu rika, afya ya uzazi na stadi za Maisha na jumla yva vijana 750 wamenufaika na wamepatiwa mafunze hayo ikiwa ni
utekelezaji wa lbara ya 26 (g) va ilani ya chama cha CCM inayoserma “kubuni na butebeleza mikakati ya kuhakikisha kuwa elimu ya ujasiiamali
inayotolewa na wadau mbalimbali ikiwemo sekta binafsi na asasi za kiraia ina uboera unackidhi mahitaji ya vijana na walengwa wengine”.

Vilevile, Halmashauri va liji la Dar es salaam imeweza kufanikisha kutoa mikepo isivo na riba kwa vikundi 269 katika kata 36 ilivegharimu shilingi Bilioni
3.2 ambapo shilingi Bilioni 1.3 ni mikopo isivo na riba kwa vikundi vwa Wijana Pameja na shilingi Bilioni 1.9 imetolewa kwa vikundi vwa Wananawake hii ni

kuonesha kwamba llani inatekelezwa kama lbara ya 32 (3) ilivoeleza kuwa “kuhakikisha kuwamba Halmashauri zote nchini zinoendelea kutenga fedha
kwa gjili va mfuko wa maendeles va wanawake Vijana na watu wenye ulemavu bwa mujibu wa sheria ili buwezesha vijana na makundi mengine katika
jamii zetu kupata mikopo isivo na riba”

Mapambano Dhidi ya VWWUIUKIMWI na Madawa ya Kulewya.

Halmashauri ya Jiji la Dar es saloam imeweza kuendelea kuratibu shughuli za kupunguza kasi ya maambukizi dhidi ya WU na UKIMWI mapambane dhidi
va Magonjwa haya imeghalimu jumlba ya shilingi Milioni 47.5 ikiwa ni utekelezaji wa ilani va chama cha mapinduzi ibara va 88 (A isemaye “kuimarisha
ﬂﬁmﬂ?’u jamii kuwawezesha kushiriki katika kupiga, kutekeleza na kufuatilia afua za kijamii katika mazingira yoo kwenye mapambane dhidi ya

Halmashauri ya Jiji la Dar es salaam imeweza kutoa elimu wa madhara ya matumizi ya dawa za kulewya jumla ya vijana 455 ikiwa wanawake 103

na wanaume 352 ambao wamepativwa elimu kwa kushirikiona na shirika la MEIKUTE sambamba na ibara ya 245(a) va ilani ya chama isemayo “kulinda
mafanikio yalivopatikana katika vita dhidi ya dowa ya kulevya bwa kuendelea kuibua na kutekelez mikakati ya kupambana na kudhibiti biashara na
utumizi wa dawa za kulevya®.

Hilimo,ushirika na umwagiliaji.

Halmashauri ya Jiji la Dar es saloam imetumia ghalama ya shilingi laki 6,655,000, Kuwezesha ununuzi wa vifao vwa kisayansi na kuweka (istallation) va
vifoa kwenye maabara ndoge ya kilime katika kitua cha kata cha rasilimali kilimoe kingarmweszi pia sambamba na hile Halmashauri ya Jiji imefanya malipe
wa jumla ya shilingi Milioni 47,579,000 ikiwa na mchanganuo ufuataye malipe ya ununuzi wa vifaa kuoitia mzabuni malipo ya fundi kwa gjili va kujenga
mnara na mtandao wa kusambaza maji shambani Pamoja na contingency yamefanyika kisima kimekamilika na kimeanza kutumika ghalama iliyotumika
ni shilingi Milioni 15.3 Pia malipo ya fundi cert.02 & 03 yamefanyika ulikua unaghalama ya shilingi Milioni 2.4 na malipo ya unuuzi wa vifaa kupitio mzabuni
malipo ya fundi cert. 01 pamoja na malipo ya contingency yamefanyika na umetumia ghalama ya shilingi Milioni 29.7 hapa bado ujenzi unaendelea.

Pia,Halmashauri ya liji la Dar es salaam imeweza kufanya uwezeshaji na utoaji wa mafunzo ya kilimo katika sehemu mbalimbali ikiwa jumla ya shilingi
Milioni 12.6 ikiwa mafunzo ya rejea kuhusu matumizi sahihi ya vivatilifu kwa moafisa ugani umefanyika ikiwa ni utekelezaji wa agizo la waziri wa kilimo
Mhe. Adolf Mikenda kufuta siku ya wakulima MANENAME 2021 Mnamo tarehe 10.02.2021 kwa aijili ya kuimarisha huduma za ugani mafunzo haya
yalitumia shilingi Laki 9.405.000, sambamba na hilio pia Halmashauri ilitumia shilingi Laki 3. kwa kuwawezesha maoafisa ugani 2 kushiriki mafunze va
viutilifu TPRI Arusha na kwa upande wa wanafunzi Halmashauri imewezesha mafunzo ya siku 2 bwa wanafunzi wa shule ya msingi Zanaki kuhusu kilimo
bora cha mboga kwa kutumia teknelojia ya kilimo mijini yamefanyika na shilingi Laki 2.0 zimetumika.

Mifugo na Uvuvi.
Ibara ya 40(a) va llani ya chama cha mapinduzi inasema "kuendeleza na kuimarisha huduma za ugani katika ngazi va kata na vijiji kwa kuhakikisha
kuwa kila mfugaji anafikiwa na huduma za ugani” kwa kutekeleza hili Halmashuri ya Jiji la Dar es salaam imeendeleza ujenzi wa machinjio na ununuzi
wa vitendea kazi ya machinjio ya vingnguti ulioghalimu Milieni 756.3 ikiwa shilingi milioni 662.4 fedha zilizotolewa bwa gjili ya kukamilisha ujenzi na shilingi
milicni 89.9 ni fedha zilizotumika kwa gjili ya ununuzi wa vitendea kazi vwa machinjio ya kisasa ya Vingunguti.
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HALMASHAURI YA JIJI LA DSM YAJENGA VYUMBA 178 VYA
MADARASA YA SEKONDARI, YATEKEL

MNa: Hashim Jumbe

TAREHE 18 Disemba, 2020 akiwa kwenye ziara ya
ukaguzi wa wyumba vya madarasa Shule va Se-
kondari  Buhongwa Mkoani Mwanza, Waziri Mkuu
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe
Kassim Majaliwa aliziagiza Halmashauri zote nchin
zihakikishe zoezi la ujenzl wa vyumba vya madara-
sa lwe endalevu kwa sababu idadi ya wanafunzi
walicandikishwa na wanaolarajiwa  kujiunga na
kickato cha kwanza inatahamika
"Mi lazima Mioto wa Kitanzania aliyefsulu sende
Sekondar, jukumu ks Hamashauri ni kubakikisha in-
ajenga vyumba vyakutosha vya madarasa. Hikapo
Febmwan 28, 2021 yenzl wa vyumba vwa madarasa
uwe umakamilika na kuwawezesha wanafunzi wa
kiddato chin kwanza kuingia darasani,” Alisema Mhe-
M a8 i a8 1 i W a
Itakumbukwa kuwa Setiikall ya Awamu ya Tano (5] ii-
iyokuwa  (kiongoowa na aliyekuwa Rais wa wakali
huo, Hayati Rais John Pombe Magufull Bpstisha
waraka wa Elimu Namba 6 wa Mwaka 2015 kuhusu
utekeleza)l wa afimu bure kwa shule za msingl na
sekondari, Waraka huo ulioanza kutekelezwa Janu-
an 2016 wmechangia kuwinua sekta ya almu na
kuongeza kdadl ya wanafuns wanadandikishwa
darasa la kwanza na wanaoingia kidalo cha kwanza
kwani mpanga hue umesaidia keongera ufauly

Ongexeko hilo - windlunzi Emepeiekon - Serikal
kuongeza kasl kubwa ya uboreshaji wa miundombi-
nukmmaﬂﬂam#mmmghbomw

Addha, liva upande wa Halmashaur ya Jii k5 Dar sa
Salaam umeweza kutekeleza agizo la Wazin Mikuu
kwa mafaniio makubwa, kwa kujsnga Shule mpya

Mui (02) za Sekondan ambaze ni Kipungum yenye

vyumba vya madarasa kumi (10) na Bwawan|

mashaurf ya Jif fa Dar es Salaam na kufanya jumia.

ya wyumba vya madamsa vilivyolengwa kufikia 178.

Myslﬂhﬂwumwm-

fadha za makusanyo yety ya ridani na hujenga

vyumba vyn matarass 178, hivyo wanafinzi wols -
waliofaulu

WWMW»
mwmwnm
ya o dil e Salaam

Wﬂrmﬂw
sambamba

mmphumwm

bila malipo, Ljenzl wa shile hizo umekiwa na faida

mmwmmm

vya madardsa
@Mrn%nmmtﬂ}-

"Ujenzi wa Shule mpya ya Sekondari Kipungund una
laida kwely Wananchi wa Kipunguni, kwani utasaid-
ia Wazazi huwafuatiia watolo wao kwa ukaribuy,
kujua kama wanafika shulend au hawafiki, hivyo ila-
saidia kupunguza uloro mashuleni, lakini pia Rapun-
guza gharama za nauli ya kola Siku, na pla itasaidia
wirlodo Kulokuarmka allajri kuwahi usafin kwenda
shule za mball, saza hivi watoto wataamka muda wa
kirwaiia na watapata muda wa kupumzka na ku-
Jisomea, kwa hiyo ujio wa Sekondar ya Kipunguni
utaongesa pia uliwdu kwa walolo™ Mbe, Siephen
Mushi, Diwani wa Hata: ya  Vingungut

Famoja na jihada za ujenz wa vyumba vya ma-
darasa, lakinl psa Halmashaurd ya Jii 1a Dar es
Salaam imeendelea kutanya uboreshaji wa miun-
dombinu katika mashule kwa kukaraball madawall
yenye uchakavid na kutengenaza madawali mapya
6,551 il kukckdhi wpungufu uliopo wa madawall, ub-
itaji wa madawali hayo umechagizwa pia na
angezeko la wanafunzl “Hwenye basdhl madarasa
yalikuwa hayana madawall, Halmashauw ya Jijl la
Dares Salaam tumetoa fedha kwa ajili ya kutengen-
era madwall 5.551 na pia lumekaraboli madmwall
zaldl ya 10,000 ambayo yalikuwa yameharibika,
hivyo pamoja na kujenga vyumba vya madarasa
lakini pia tumehakikisha hakuna micio atakayekosa
foill ehe kukalin® Jumanne Shau Mignigenzi wi Jiji

Katika hatua nyengine, Halmashawn ya Jiji la Dar es
Salaam imeweza kujenga matundu 60 ya woo
katika shule ya Sekondari Arl ambayo imejengwa
matundy ya vyoo Kumi na Tano (15) Sekondar ya
Chanika matundy ya vyoo Kumi na Tano (15) Se-
Kondari mpya ya Kapunguni matundu ya vyoo Kumi
na-Tang (13) na Sekandan ya Bwawan matundu ya
woo  Kumi 0 na Tano (15}

“Sambamba na maboresho hayo, takin Hatmashaun

¥a Jii la Diar a3 Sataam kwa kipindi cha Januar hadi
Mlml. 2021 imewien kupokea Tedha ya ueuku
mwmmﬁwmmm

kalikn shule ra Sekondar ya Azania mabwenl

‘awili na mabweni mawili Sekondarn ya Mkara [
mm”wmwﬁmna
‘changamoto. inawakabili

Hiyokuwa ;
wanaclokes maeneo ya mbal Wyam

la Dar &= Salaam tumepokes fedha kias! cha Shilngi
Mitionl 320 kwa ajill ya ujenzi wa mabwen] mawill
MMFWEMMMMIMM

A AGIZO LA WAZIRI MKUU

Mk 1w Hihﬂd.d‘ﬂunﬁ_rﬁlh rhraq:!um.

NJug‘ujum.mn: K Shauri a['q:ﬁ
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UTOAJI WA ELIMU MAALUM
SHULE ZA JIJI LA DAR ES SALAAM .

MNa;Rosetha Gange

Kaljka maisha yatu ya kila siku tumakuwa tukisikia watu wakisema “Elimu maalumu” [akini katika hali ya kawaida miu anaweza asielews moja kwa maoja nini tafsir ya kaull hiyo au maneno
haya. Pia lunawaza kukutana na kauli kama wabu wenye mahitaji maalumu, pia kwa haraka haraka tunaweza tusielewsa maana yake ni nini.

Mtaalam wa masuala ya Elimu kwa watu wenye mahitaji maaksm na Mkuu wa Kitengo cha Elimu maalumu kutoka Halmashauri ya jiji la Dar es salaam Bw. Swalehe Msechu  anasema ku-
wial, Elimu maalumu ni efimu inayotchewa kwa waltoto av waty wenye mahitaj maalumu, wakati Watu wenye mahitajl maalumu ni watu wenye changamaoto mbalimbali ambao pea wapo katika
makundi mbalimbali kama ulemavu wa akifi au ufahamu,ulemawvu wa macho, ulemavu wa viungo Viziwi ambao kuna viziwi wasioona na viziwi wanaoona na wengine wengi.

Bw.Mzechu anacngeza kuwa,Watoto wenye mahitaji maalumu wanawaza kuloka katika mazingira mbalimball auw mazingira tofauti tofautl miano kuna walolo wanaotoka kwenye mazingira ya
wafugaji wa kuhama hama,waloto yatima yaani waliofiwa na wazazi wao,waloto wa maskini (wale wasiowsza kupata mahitaji yao ya muhimu), wawindaji wanaohama hama kuloka sehamu
moja kwenda sehamu nyingine watolo wenye changamolo za kiafya, mfano wale wenys magonjwa ya kudurmu ambayo huchukua mueda mrefu sana kupona,waloto ambao ni mahabusu wa
muda mrefu,watolo wenya magonjwa adimu ambayo hayawamnshusu kuchangamana na watodo wengine hivyo kuwalazimu kujilenga au kukaa peke yeo,waloto wa mitaani na watoto wanaoshu-
hudia ugomvi wa kifamilia mara kwa mara (watolo wenye matatizo ya kisaikolojia kutokana na mazingira wanayotoka).

Anafafanua kuwa sio kila miu au mtcio mwenye mahilaji maakemu ni miamavu lakini watlu wole wanye ulemavu wanaingia katika kundi la watu wanye mahitaji maaksmu.Na ulamawvu upa

wa aina nyingi kama ulemavu wa akili, usonji, viziwi (wasioona na wanaocona), ulamavu wa viungoe na walu wanye ualbino, ulemavu wa wasioona (hawawezi huona maandishi ya kawaida,
anaweza kuwa haoni kabisa au akawa na woni hafifu),

Anaongaza kuwa watobo weanye ulemavu wa akili wamegawanyika katika makundi manna;
1. Watotlo wenye ulemavu wa akili mkubwa sana,

2. Watoto wenye ulamavu wa akili mkubwa,

3. Watoto wenye ulemavu wa akili wa wasiani.

4. Watoto wenya ulamavu wa akili mdogo.

Watato wenye ulemawvu wa akili mkubwa sana kwa kawaida nl wabe ambao ulemavu wao wa akil upo katika kiwango cha juu.Yaani hakuna kitu ambacho wao kama wao wanawsza kukifanya
b:'anu;aldtzlawawam wengine hivyo watoto wa namna hii huduma ya almu haiwazi kuwafikia Watoto wa namna hii wanahiaji huduma za kitabibu zaidi hmm kuu kuwapo hospitalin
Wl

Efimu maalumu hewafikia watolo wenye ulamavu

wa akili namba tatu na namba nne ambapo wale

wanye ulemavu wa akili wa wastani, wao husoma

kewa hatua Lalu yaani hatua va kwanza, halua ya pél

na habua ya tatu_Lakini anaweza akasoma asimalize

hatua zofe talu kulokana na changamolo ya wh-

emavu alionac.Ma kama atagila au kufanikiva ku-

maliza hatua zole latu, atakuwa amefuzu kuingis

darasa la kwanza katika shule za Kawaida,

Watolo wenye ulemavu mdogo hewa huwa na

changamolo ndogo ndogo ambazo sio kikwazo

sana kwa wao kujifunza au kupata elima. Mfano

mumm la kwariza o akpendelen

i~
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Na: Judith Msuya

Michezo nl sehemu ya maisha ya kila mwanada-
mu,usipopanda  kushinki  uwanjaniutaishabikia, mi-
chexn hujenga mwili,hubursdisha, hukuza vwezo wa
kulikiri na pia hudumisha undugu. Taaluma ya miche-
o nl pande mbill za  shilingl wanafunzi hupenda
michezo kwa kuimarisha upande wao wa taaluma
Halmashauri ya Jiji ta Dar o5 Salaam imeweka jubudi
za Wuibua kulbua michero katika shule zote za hal-
mixshaun kwa madhumuni ya kulengenaza basdao
liyo bora kwa wanafunz katika taaluma zao na hata
vipaji wyao i whwakwamier kalika hali ya maisha
nafasl ya vipafi katika jamil nl kubwa sana kwanl
kaapitip mashulond wanahunz hugundua hasa wapi na
ninl wanapanda na kutambus wvipaji walivyonawyo.
Shule ra sekoodari na msingt zimekus rikishinkl
katika michezo ndani ya shule na hata nje ya shula
kulingana na ratiba ya serlkall kuwepo kwa Umoja
wa michezo Sekondar Tanzania (UMISETA) na
Limofa wa Mschezo na Taalema Shule za Msingi Tan-
zania (UMITASHUMTA) kwa madhumuni ya kuibua
wanariadna wanska kamba, wanssha tufe,wacheazajl
wit mpira wa miguu,mpira wa mikano  kwa
wanawake, ngoma na vipajin vingine ving il kui-
marisha. afya nd laaluma a0 mashuléni

Kwa upands wa mashindano ya Umoja wa Michezo
na Taaluma Shula za Msingi Tanzania (Ui
TASHUMTA} na Mashindano ya Umdja wa Michezo
Sakondari Tanzania (UMISETA) wanayokutanisha
temy tano kutoks katka Haimashaur za mkoa wa Dar
es Salaam ambazo ni Halmashaur ya Jiji la Dar es
Salaam, Manispaa ya Kmondon, manispaa ya
Temeks, Manispaa ya Ubungo pamoa na Manispas
¥a Kigamboni Hatmashauri.ya Jji la Dar es Salaam
wamekua vinara wakutwaa ubingwa kwa Mkoa wa
Dar es Salaam miaka mitano(5) miululiza huky walkl-
toa wachiezaji wengi zaidl kwenda limu ya Muoa wa
[ares Salaam ambao huwa hushirki katike ngazi ya
T @ | f a -
Licha ya mashindsng hayo ya UMISETA na UMI-
TASHUMTA inabid husisaha utamaduni weiu ksani
michezo ya kiutamadund ni soko zor la ajia kwa
wijana wa Kitanzanin
Wahenga walisema Meataa kwao Miumwa kwani
fazima tulinde tamaduni 2eiu ambapa uNaposema
nano Ltamaduni bl inamaanisha nl jumla ya namna
iva maista wanaoishl kikundl Fulanl Au Jamil katika
eneo Fulani la Kijografia, hii ni sambarmba na namna
ya tula, namna ya kuvea, namna ya kuongea, na
michezo mbalimball kama ngoma za asdl na muaki .
Katika Halmashauri ya Jijf la Dar es Salaam shule za
Misirigd imakua maarufu katika kudumisha michezo
na npoma za asill {tani za ndanl) kwa lango ta kuenzi
utamadunl wa Manzaniy na  Afrka kwa wumba

l(fHEZO, TAMADUNI NA MAE
KATIKA HALMASHAURI YA JIJI LA DAR ES SA

“Haikua raisi kwanqu kuweza kuanzisha michezo
katika shule ya msingi Kiwalani kwani baada

i

Kwa upande mwingine Mtazamo sahehi ni kuwa na
mifemeo bora wa kusimamia michezo ya kiutamaduni
ambao mfuma bora utalazimu viyombo hisika kama
serkali na wadau wale washinkl kikamilifu katika ku-
wazesha hufikia malengo kwani mwalimu  Dyuio
Komba hakulshia hapo katika safan yake ya kukuza
vipaji na huondeleza ulamaduni wa  Mlanzania
ambapo  hata baada ya kuhamishwa shule ya
msangi Lumumba na kupalekwa shule ya msngi Ki-
walanl slipambana kuwabadilisha wanafunzi wa
shule hiyo rma kuhakikisha wanapenda michazo na
wanafanya wizun kafika masomo  yao  pia,
Wikgvile, Whad Kormdas alivesa kuloks Bisds na rmowass
ya wanafunzi wa shule ya kiwalani na kuanzisha
kikundd cha sanan 2o asdi kibvacho UMOMA GROUP
katika shise ¥a Mszingi Kiwadani,

Wahenga walizema, Mchumia juand hulia kivalim |, hii
lkhwa na maana kuwa pamoja na ogumu huo wa
kuangisha sanaa za Kiutamaduni kwa lengo la Ku-
wawezesha vijana kupata ajira na kuiosahau Tama-
duni zao p@a Mwl Komba alwezia kupata malanikio
katika ngazi ya elimu na kiamil kwani wanafunzi wa-
fikua ralkl na walweza kupata matunda yaluatayo;

Mwd, Kormba alifandkiee ko kinst kikubwa kupungu-
za utoro kwa wanafunzl wa shula yva msingl kiwalani
kwani baada ya kuangisha kikundl cha  ngoma
wanafunzi wengl walfurahta kuwaona wenzao wana-
vyocheza na kulmba hiven kuwatazimu kufika shu-
i kila ik,

NDELEO YA E

Kwa upande mwingine Mtazamo sahdhi nd kuwa na
milumo bora wa kusimamia michezo ya kitamaduni
ambao mfuma bora utalazimu vyombo hasika kama
serikali na wadau wole washinkl kikamiifu katika ku-
wazesha kufikia malengo kwani mwalimu  Dyulo
Komba hakulshia hapo katika safan yake ya kukuza
vipajl na kuondeleza utamaduni wa  Mianzania
ambapo  hala baada ya kuhamishwa shule ya
maingi Lumumba na kupslekwa shulo ya msingi Ki-
walanl alipambana - kuwabadilisha wanafunzi wa
shule hiyo na kuhakikisha wanagenda michezo na
wanafanya wizui katiha masomo  yao pia.
Sikevilie, Ml Komba albaers kuleka Bisas na mawaso
ya wanafunzi wa shule ya kiwalanl na huanzisha
kikund cha sanaa za asl kibvacha UMOJA GROLUP
kalika shuie va Msingi Kiwadani,

Wahenga walizema, Mchumia juani hulia kivuling | hii
lkiwa na maana kuwa pamoja na ugumu huo wa
kuanzisha sanaa za Kiutamaduni kwa lengoe la ku-
wawezesha vijana kupata ajira na kulosahau Tama-
dumi zao pla Mwl Komba alrweza kupata malanikio
kalika ngazi ya elimu na Kifamii kwani wanafunzi wa-
Ikua rafikl na wabwezi kupala matunda yaluatayo;

Muwd, Komba alifanikiva kea ki kikubwa kupungu-
za utoro kwa wanafunzi wa shule ya msingi kiwalani
kwanl baoda ya kuanzisha - kkundl cha ngoma
wanafunzi wangi walifurahia kuwaona wenzao wana-
wocheza na ksmba hiveo kuwalazimu kufiks shu-
land kila ik,

kiutamaduni
ﬁa kufika shuleni hapo

Nans g e mazingira ya shule yalikua sio rafiki kwangu hivyo niliweka jitihada
el el O T4 sa]r{lg.za iz kufanya maz{ngﬁ?a g rafik kwéfngu i
ks i s kuwashawrﬂ; waﬂafqnf ;é}]a W&Zﬁﬂ wafg rfatgfubah na k%{shmm
N W a za Kitamaduni. Licha y a zanqu ziliweza
i onbniis Kufanikiwa na kuanzisha kikundi cha UMOJA GROUP
Mg e 2 ch v e ' Al M. O katika shule ya msingi Kiwalani"
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Souti va liji la Dor es Saloam

Naibu Meya wa Jiji la
Dar &5 Saloom
- Mhe Soady Khimii
" | (Aliyevaa suti)
) okiwa kotika ziora
| Kataya kitunda katika
\. Zahanati ya Kitunda
) na kusikiliza changamoto
' mbalimbali ambazo

| zinaikabili zahanati hiyo.
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Toleo Na. 13

Souti va liji la Dor es Saloam

HALMASHAURI YA JIJl LA DAR ES SALAAM LAJIPANGA
KUKABILIANA NA MABADILIKO YA TABIA NCHI.

Ma: Rmethcl Gﬂnge

Mﬂh.’?lﬂ!llkl!} WA tabia nchl m hal Ya kumngc?eka
kwa hewa ukaa angani ambayo Inasababisha ku-
fyonza joto na kulkuza zaidihivyo joto linavy-
oshuka kwenye uso wa dunia linakuwa na ukali
Zaidl va lilivyokuwa hapo awali,
Hewa ukaa ambayo kwa jina jingine hujulikana
kama jopogesi ni maja ya gesi hatari ambazo zipo
angani. Gasi hizo zipo katika aina kuu lalu nazo ni
gesi ya Carbondiaxide, gesi ya Methani na gesi
ya Nitrodioxide ambazo inaaminika ni gesi hatari
Zaldi katika anga.
Katika kipingl cha Zaldi yva mwezl mmoja sasa
hapa kwetu Tanzania tumekuwa tukishuhudia
ongezeko la vipindi vikubwa wya jua wakati wa
mchana na kuongezaka kwa joto kwa nyakati za
mchana hata usiku. Hali hii imekuwa ikileta mas-
wali mangi miongoni mwa wanajamii juu ya
sababu hasa ya kutokea kwa hali hil inayoleta
adha kubwa sio tu kwa binadamu hata Wanyvama
pia wameathirika sana ya mabadilike haya ya
tabla nchi kwani mbali tu ya kukauka kwa vyanzo
vya majl kunakopelekea watu kupata huduma ya
maji kwa shida, Wanyama pia hufa kutckana na
ki ya maji ya muda mirafu.
Wataalamu wa mambo ya mazingira wamekuwa
wakijitahidl kubuni njia mbalimball za jinsi ya kuk-
abiliana na Mabadiliko haya kwanl mbali na kuwa
na athar za Kimazingira na kusababisha athan
kwa miu mmoja mmoja  mabadillko hayo pia
huwa na  atharl za kluchimi pia.
Bi.Neema Sila ambaye ni Afisa Mazingira Kutoka
Halmashauri ya Jiji la Dar ez salaam anaeleza
sababu za kitaalam zinazosababishe mabadiliko
ya tabia nchi kulckea na njia wanazozitumia kuk-
abiliana na mabadiliko haya ili yasiwaze kulaia
athari Zaid| kwa jamii.
Anasema kuwa Mabadiliko ya tabia nchi husaba-
bishwa na sababu kuu mbiii nazo ni ‘Kazl za kib-
inadamu’ na "Majanga ya asili, 'Kmﬂyﬂ sababu ya
kwanza ambayo ni kazi za Kibinadamu kunalokea
pale maendalao ya viwanda yanapaokuwa makub-
wa kwan| kwanl shughull za uzalizhajl viwandani
zikizidi ule moshi wa wviwandani husababisha
kwenda ‘angani na kusababisha uchafuzl wa
hewa na kubadilika kwa hali ya hewa kwa ujumia.
Pia kazi za kibinadamu kama ukataji wa mitl,u-
chimbaji wa madini na ulupali wa taka ovyo pia
husababisha mabadiliko ya tabia nchi. Mfano
kuna wachimbaji wa madini ambao hutumia mili-
puko kupasua miamba hivyo kusababisha hewa
‘chafu kwenda anganl na kusababisha uchafuzi
wa hall ya hewas. Pia ukalaji wa mitl ovyo ho-
changia mabadiliko ya tabla nchi kwa sababu
uwepo wa miti huchangia mvua kunyesha kwa
wingl hivyo ukataji wa miti huchangia vipindi
virafu wvya |ua na ukame katika sehemu fulani.
Maljanga ya asill huchangia mabadiliko ya tabia
nchi pale ambapo kulatokes ulipukajl wa velkano
na kulokea kwia il yi sl

Mara kwa mara fumekuwa ukisikia maenoo
mbalimbali hasa misitu ikiwaka molo bila miu
yveyole kuanzisha mioto hivo na kusababisha
athari kubwa sana kwa mazingira.Mfano mwaka
2018 vwyombo vya habari vya kimataifa viliripoti
msilu wa Amaron nchinl Brazil kuwaka moto na
kusababisha athar Kubwa kwa wakazi wa nchi
hiyo ikiwamo matatizo ya kupumua hasa kKwa wa-
toto, Fia moto huo ulisambaa mpaka kufika katika
msitu wa bonde la Kongo na kuhatarisha upati-
kanaji wa mvua kalika maeneo yanayopakana na
msilu huo kKwani msitu wa bonde la Kongo unataj-
wa kuchangia kusafisha hewa chafu ya Kaboni
kowa kiasl klkubrwa.
Kutokana na kuongezeka kwa mabadiliko ya
tabla nchi Bi.Neama anasema kuwa wao kama
Idara ya Mazingira na udhibili 'wa laka ngumu
kutoka Halmashaurl ya jiji 1a Dar es salaam wana-
tumia njia mbalimball katika kukabillana na tatizo
hili il lishwaze kuleta madhara zaidi kwa wana-
] a m i i :
Upandaji wa miti. Halmashauri ya jiji la Dar as
salaam kupilia kitengo cha mazingira Kimejitahidi
kupanda mil katlka sehemu mbalimbali -zilizo
wazi na katika maeneo ya shule il kuongeza
ufyonzaji wa hewa ya ukaa Kutoka anganl na
kulata hawa sali.
Ujenzi wa kingo za bahan ya Hindl, Mojawapo ya
atharl za mabadilike ya tabia nchi nl kupungua
kwa kina cha bahar na mmomonyoko wa kingo
za bahan.Hivyo Halmashauri va jiii la Dar es
salaam imeanzisha mradi wa ujenzi wa kingo za
baharl kalika eneo la Ocoan road ill kuwoea
kuzula mmomonyoko huo ambas unaweza kusa-
bablsha madhara makubiwa kowa wakazi wa [ijl la
Dar es salaam.
Ujenzi wa kingo za mito, madarala na mifers-
ji.Haimashauri ya jijl 1a Dar es salaam imafanikiwa
Wajmga kinga za mita Msimbazd, ujenzl wa kingo

za mito mpogo uliopo maeneo ya llala,ujenzl wa

miereni wa maji teaka katika mtaa wa Liwiti kuele-
kea bonde la mic Msimbaziujenzi wa miera]i
maenao ya Bugurunl Malapa n.k Hii yole nl katika
kuhakikisha endapo mafurike yanatokea yasi-
weze kuathli famil inayoishi masneo jiranl na
mito au - miifareji hiyo.
Vilevile kuna mradi wa Dar green ambao unaen-
delaa kupitia mradi wa DMDP ambapo mradi huu
unajishughulisha na upandajl wa mitl pamoja na
ujenzi wa madaraja,Mradl wa upandaji: miti uta-
saldia sio tu kupendezesha mazingira ball kuka-
biliana na  mabadiliko ya tabia  nchi
Aldha kuna mpango wa kuanzisha mradl wa
kusndeloza kingo za mio Msimbazi ambao unata-
rajiwa kuwapunguzia wananchi adha ya kuingii-
wa na majl katika maeneo yao hasa barabara na
makazl yao, ambapo mara nyingl umekuwa tuk-
istkia vifo kutokea sababu ya mito hurfurika,

KINGO ZA FUKWE YA OCEAN ROAD

Halmashauri ya Jiji la Dar es salaam pia inatoa
alimu kupitia magari ya matangazo juu ya jinsi ya
kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi kKwa kuzu-
nguka kalika maenao mbalimbali ya Jiji la Dar es
salaam pia inaloa elimu kwa wanafunzi kwenye
shulé za msingi na Sekondari ya vyanzo vya ma-
badiliko ya tabia nchi na njia za kukabiliana na
mabadiliko hayo.
Mradi wa kusambaza majiko mbanifu, Majika
haya yanasambazwa kwa lengo la kukabiliana na
mabadiliko va tabia nchi, badala ya watu kutumia
majiko ya mkaa wanashaurwa kutumia majiko
mbanifu ambayo hutumia mkaa unaotengonoez-
wa kwa makaratasi na wataalamu wa mazingira
wamethibitisha kuwa ni salama kwa afya za wa-
tumiaji na mazingira kwa ujumia.
Halmashauri ya jiji la Dar o3 salaam ina misitu
miwili ambaya ni msitu wa Zingiziwa uliopo kata
ya Zingiziwa na msitu wa nyukl uliopo kata ya
Kinyerezi Kazi kubwa ya misitu hii ni kuendelaza
kasi-ya kufyonza hewa ukaa iliopo angani na
kulala hewa safi.
Bi.Neema analoa wito kwa jamii kutumia jitinada
mbalimbali il kukabillana na mabadiliko ya tabia
nichi kwani utunzaji wa mazingira sio jukumu ia
kiongozi tu bali nl wajibu wa kila mwananchifnal-
kumbusha jamii ule usemi useman, 'Ukiyatunza
mazingira yalakutunza, baill ukivaharibu nayo ya-
A I ol A o WA AT R TR - TR 7 ERR e
Katika kupunguza athar mbalimbali zinazoweza
kutokea katika kipindi hiki cha joto kali, wataala-
mu waengine wa Mazingira wanashaud kulobam-
bea juani kwa muda mreflu na kunywa maji kwa
wingl, kuacha majl kwenye vwombo wyanjs 0 il
kuzuia wadudu hatari kama nyocka kuingia ndani
kutafuta majl. Pla jamii inashaunwa kufunga vizur
milango na madirsha ili kueuia wadudu hatar ku-

Angia ndani -,ra myumba na kuleta madhara kwa fa-

m 1 i a

Kwa uju'nia Halmashauri ya jiji 1a Dar es salaam
kwa kiwango kikubwa Imejitahidi sana Kukabilia-
na na mabadiliko ya tabia nchi kwakuburi miradi
mbalimbali ambayo llasaldia kuyalinda mazingira

‘na kuspuka athar zinazoweza kutokea kwa

jamii.Pla jamii inaonyasha kuilfanyia kazi elimu n-
ayotolewa kwani funasbuhudia kampeanl mbalim-
ball za utunzaji wa mazingira zikiendeshwa huko
mitaani na vikundi mballmball vya kulinda mazin-
gira vikianzishwa.
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NGO WA MAENDELEO

KWA USTAWI WA TAIFA WA MAPAMBANO DHIDI YA UVIKO - 19

1961 - 2021
LI
Jiji tupo vizuri, Kazi lendelee

s Salaam tunakushukuru sana

| 1 Te nzumu Mhe. Samia Suluhu Hassan
k Bilioni 5.1 kwa qijili ya ujenzi

wa vyumba wa madarasa kwa shula za Sel _nri
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#Umnzquwa Mazingira mjukumu lefu sote
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BARAZA LA MADIWANI - 2021

WiiTupoVizini



~ AFYABORANIKINGA

Afya bora ni hali ya ukamilifu kimwili, kiakili, kijamii na kutokuwepo kwa maradhi,

Afya ni nguzo na raslimali muhimu katika maendeleo ya mtu binafsi, familia na nchi katika kuleta maisha bora na kupunguza umaskini.
Hivyo basi uwezeshaji wa jamii katika kushinki na kupanga kisha kutekeleza juu ya suala hili ni jambo muhimu katika kuwaletea
maendeleo,

Kwa muktadha huo Halmashauri ya Jijila Dar es Salaam, imeendelea kutoa kipaumbele katika huduma za afya zenye ubora na
zinazowafikia wananchi i kuleta ustawi wa maisha na afya zao.

Kupitia Idara ya Afya, Halimashauri ya Jiji la Dar es salaam imeweka nguvu katika sehemu hii kuhakikisha wakazi wake wanapata haki
yao ya msingi ya huduma bora za afya.

Katika kufanikisha azma hiyo Halimashaun, inatekeleza mkakati kabambe wa Afya Kinga uliogawanywa katika katika maeneo mbalimbali
ya msingi, ambayo ni;
{i)Afya na Usafi wa Mazingira (Sanitation and Hygiene),
{ii{lUsalama na Ubora wa Chakula (Food Hygiene and Safety).
(i) Afya na Usalama Mahala pa Kazi (Occupational Health and Safety).
{iv) Ufuatiliaji na Udhibiti wa Miipuko wa Magonjwa(Disease Control and Surveillance).
{v) Usimamizi wa Sheria ({Law Enforcement).
{vi) Utoaji Elimu ya Afya katika Jamii{Health Education),
Halimashauli inatekeleza mambe hayo kwa kuzingatia kanuni na sheria ya Afya ya Jamii ya Mwaka 2009,
(i]AFYA NA USAFI WA MAZINGIRA
e t———
Hali ya Ujenzi wa Vyoo bora na sehemu za
k um a w a M i k o n o

Halmashauri ya  Jiji Ia Dar es

inatekeleza eneo hili Hiwumnlshwa
katika Sheria ya Afya ya Jamii ya Mwaka
2009, kifungu cha 52 hadi © chat3a,

S.h'u huli kubwa zilimfanyica ni utekelezaji
nilru am’éf;‘.,a m‘&ﬁm s "é?é‘ wa
P oy B0 Y

HMAADHIMISHD WIKI YA
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| USAFI WA MAZINGIRA S e, S HEce | EER QY G amcet




Toleo Na. 13 Sauti ya lili la Dor es Saloam

(iijUsalama na ubora wa Chakula z

Kwa mujibu wa Sheria ya Afya va Jamii ya Mwaka 2009 kifungu cha 134 hadi 148, Halimashauri ya Jiji la Dar es Salaam imekuwa ikitekeleza
suala la Usalama na Ubora wa Chakula.

Lengo ni kuhakikisha chakula kinatunzwa, kuandalia na kuliwa katika ubora unaotakiwa ili kuzuia madhara na magonjwa mbalimbali kwa wananchi,
Katika kipindi cha mwaka 2020, Halimashauri imetoa elimu kwa baba na mama lishe zaidi ya 350 katika maeneo ya masoko na maeneo mengine.
Mafunzo hayo yalilenga kuwapa elimu baba na mama lishe juu ya shughuli zac, Uumuhimu wa mip kamili na chakula salama.

Katika mafunzo he'?vo Halimashauri imetoa mafunzo kwa baba na mama lishe kutoka katika Soko la Kimataifa la Samaki Ferry, Mchikichini,
Buguruni Tabata, Kigogofresh, llala, Kigogosambusa, Mnazimmoja, Kisutu na Gerezani ambapo wafanyabiashara hiyo ya chakula 338
wamenufaika.

Lengo ni kufikia Baba na Mama Lishe zaidi ya 2000 waliopo katika maeneo mbalimbali ya Halimashauri ya Jiji la Dar es salaam.

Kunawa mikono ni muhimu wakati wa kuandaa chakula Pia mlo kamili ni muhimu ukijumuisha nafaka, jamii ya kunde,mboga za majani,

mafuta na matunda.

“ﬁikagl.lzi kutoka Ujenzi, -"&ﬂﬁ na Fecha
wakikagua hali ya ukarabati wa Choo
cha h-ﬁm.ngmﬁ, Lumumba na Karume.

?‘_ .L.". W | — ‘.I'L
(iii) Ufuatiliaji na udhibiti wa Magonjwa ya Mlipuko na Magonjwa Mengine
Sheri
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MAGONJWA YASIYOAMBUKIZA:
Katika kipindi cha hivi karibuni magonjwa haya yameshika nafasi ya juu katika magonjwa angamizi ulimwenguni.
Inaelezwa kuwa magonjwa haya yako katika nafasi kumi za juu ya magonjwa angamizi ulimwenguni.

Magonjwa hayo yasiyoambukiza ambayo yameingia katika nafasi kumi za juu ni pamoja na kuharisha, malaria,shinikizo la damu, homa ya mapafu,

homa ya tumbo, magonjwa ya mfumo wa njia ya hewa, ajali,na upungufu wa damu.

Magonjwa yasioambukiza ni jumla ya magonjwa yanayohusisha zaidi mtindo wa maisha (life style), namna ya ulaji (eating style).

Pia kutokufanya mazoezi na hata kukaa bila kujishughulisha, hali inayothibitishwa na wataalamu kuwa ni chanzo kikubwa cha magonjwa kama

if'a kisukari, moyo na shikizo la damu.Ugonjwa kama kisukari chanzo chake kikubwa ni mtindo wa maisha katika ulaji hasa kula bila mpangilic
ivyo kuwa na uzito mkubwa. Kutokufanya mazoezi  kunasababisha mwili wa mwanadamu kunarundika mafuta mwilini hasa katika mishipa na

kusababisha mishipa ya damu kusinyaa na kushindwa kuhimili kupitisha damu.Ulaji usiofaa unaambatana na aina mbali mbali za chakula kama

vile wanga, protini na mafuta.

Mwili wa binadamu unahitaji kiwango stahiki cha makundi hayo ya chakula, kiasi kwamba kikizidi katika mwili na hujenga mkusanyiko wa chakula.
Ikiwa mfumo wa chakula utashindwa kukitoa mwililini basi mwili unashindwa kufanyia kazi chakula hicho hivyo mtu hupata kitambi na uzito
mkubwa hali inayofahamika kitaalamu kama BMI, ambapo mfumo wa kusaga chakula au mwili kupunguza sukari basi matokeo yake hutokea
ugonjwa wa kisukari.

Vyanzo vya magonjwa yasioambukiza viamegawanyika katika maeneo mbalimbali.

Kuna magonjwa yanayotokana na mtindo wa chakula mfano Kisukari. Mengine yanatokana na_mtindo wa maisha kama kula chumvi nyingi,
kutokufanya zoezi na kuwuta sigara ambayo huchangia kusababisha ugmiwa wa moyo na shinikizo la damu.

Kuna magonjwa ambayo husabishwa kutokana na kutokufanya mazoezi , bila kujishughulisha, hivyo kusababisha mwili kushindwa kujiendesha
wenyewe na mtu kushindwa kuudhibiti moyo.Uvutaji sigara wa mu mrefu husababisha mishipa ina leka damu katika mwili kukakamaa na
kusinyaa.Ulaji wa chumvi nyingi kuliko mahitaji unasababisha maji mengi katika mzunguko wa damu kwa sababu kiwango cha chumvi lazima
kiendane na maji.Kiwango cha a chumvi mwilini kikizidi na maji kuongezeka moyo utashindwa kusukuma damu hivyo mtu anaweza kupata
shinikizo la damu.Vilevile, kuna baadhi ya aina za chakula ambazo zinaweza kuchangia kupata magonjwa ya saratani.

Mfano utumiaji wa chakula chenye sumu kuvu. Chakula chenye sumu kuvu kinachangia kupata magonjwa hayo .

Sumu kuvu ni aina ya sumu inayopatikana sana katika chakula inayotokana na uvunaji wa chakula, uhifadhi na utumiaji wake.

Ulaji wa chakula chenye sumu kuvu unachangia ugonjwa wa saratani katika mwili wa binadamu.

Katika Hal_rrkuaai.f.hw;i_ y:f:iiji la Dar es Salaam, vimeanzishwa vituo 230 vya kutolea huduma ya kukabiliana na magonjwa yasiyoambukiza ambavyo
ni vya serikali na binafsi .

Hii ;imtm?a na magonjwa haya katika kipindi cha hivi karibuni kuongoza kwa wagonjwa wa nje (OPDs) na wale wanaolazwa katika vituo hivyo
na hosipitali.

Magonjwa haya yasiyoambukiza yanaathiri rika zote katika jamii yaani watu wazima na walolo.

Matockeo ya malezi yasiyo mazuri na sahihi kwa watoto yanachangia watoto wengi kuwa na uzito mkubwa {ereiiht}‘

Ulaji wa chakula cha mafuta mengi, sukari rgwgi hasa kwenye chakula kama chocolate, burger,pipi, biskuti, chakula chenye wanga mwingi
na nya mazoezi kwa watoto hao kua nyumbani hadi shuleni, huchangia kuenea kwa maradhi hayo katika kundi la watoto.
Sambamba na hilo familia na malezi ya sasa yamekua tofauti kama zamani.

Asilimia kubwa ya watoto siku hizi hawafanyia mazoezi. Pia mtindo wao wa maisha yao kwenda shule na kurudi nyumbani kwa kutumia magari
na vyombo vingine vya moto kama bajaji na pikipiki vinachangia kupata maradhi yasicambukiza.
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JIl LA DAR ES SALAM LATOA MKOPO
BILIONI MBILI (2) KWA WANAWAKE VIJANA NA WATU WENYE ULEMAVU.

e

MNa Amanzi Kimonjo

Mkuu wa Mkoa wa Dar es salaam Mhe. Amos Makalla leo tarehe 02 disemba 2021 ameudhuria maadhimisho ya wiki ya tathimini ya utoaji mkopo
kwa wanawake vijana na walemavu katika viwanja vya Mnazi Mmoja vilivyopo Jijini Dar es salaam Mkopo ambao ni utekelezaji wa agizo fa serikali
ya jamuhuri ya muungano wa Tanzania kuwa kila Halmashauri itoe asilimia 10 ya mapato ya ndani kama mikopo kwa vijana walemavu na
wanawake .

Halmashauri ya Jiji la Dar es salaam imekuwa ikitekeleza agizo la serikali la kuwezesha wananchi kiuchumi kwa kupitia makundi ya wanawake,
vijana na watu wenye ulemavu ni kwa miaka mitatu sasa Halmashauri ya Jiji la imekuwa ikitekeleza agizo hilo na kuunga mkono juhudi za Rais wa
Jamuhuri ya muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan katika kujenga Tanzania imara na yenye maendeleo.

Vile vile, Mkurugenzi wa Halmashauri wa Jiji la Dar es salaam wakali anasoma risala mbele ya mgeni rasimi amesema “Hadi kufikia Juni, 2021
Halmashauri ya Jiji la Dar es salaam imefanikiwa kutoa kiasi cha shilingi Bilioni 16.2 kutoka katika mapalo ya ndani bilioni 12 na kutoka marejesho
ni Bilioni 3.8, fedha hizi zimetolewa kwa vikundi 16165 ambapo wanawake ni 9970 vikundi vya vijiana ni 536 na watu wenye ulemavu ni 835",

Kufuatia utoaji wa mikopo hiyo urejeshwaiji kutoka katika makundi hayo Halmashauri imefanikiwa kukusanya kiasi cha shilingi Bilioni 3.8 ambapo
gg;awake ni kiasi cha shilingi Bilioni 1.1, vijana wamerejesha shilingi Milioni 788 sambamba na watu wenye ulemavu wamerejesha shilingi Milioni

‘Sambamba na hilo pia Mhe. Makala ameweza kutoa hundi ambayo itawezesha vikundi vipya vitakavyo pewa mkopo pia akaendelea kusema
“ninatoa hundi ya bilioni 2 kwa vikundi 97 wanawake 46 vijana vikundi 43 na walemavu vikundi 8 jumia ya Bilioni 2 na elfu ishirini na saba (27)
haya yote yanafanyika ni kwa usimamizi mkubwa wa Rais wetu wa Jamuhuri ya Muuungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan
anatusimamia na kutuongoza wakurugenzi,wakuu wa mkoa,wakuu wa wilaya,wabunge na madiwani hizi pesa zitolewe kwa wanawake walemavu
na vijana."

Aidha, Mhe Makalla ambaye ni mgeni rasimi katika maadhimisho hayo amesema ‘naagiza manispaa zote kuiga mfano wa Halmashauri ya Jiji la
Dar es salaam katika kutoa mikopo isiyo na riba na yenye mashariti nafuu kwa wananchi na kuwakwamua kiuchumi wananchi hao pia mikopo
mnayopewa muirejeshe kwa haraka na wengine nao wapate”.

Nae Mkuu wa Wilaya ya llala ya llala Mhe.Ng'ilabuzu Ndatwa Ludigija amesema "kwanza natoa shukrani zangu za dhali kwa Mkuu wa Mkoa wa
Dar es salaam kwa kukubali mwaliko huu kuja kaungana na wajasiriamali hawa wanaopokea mkopo wa Halmashauri ya Jiji la Dar es salaam kama
sehemu ya utekelezaji wa ilani ya chama cha mapinduzi na naona mafanikio ya hawa wajasiriamali funaona kuna hadi kosta za hapa zilizotokana
na mikopo hii na zinamilikiwa na wanachi waliopewa mkopo na kuzitumia wenyewe'.

Maaadhimisho hayo pia yaliudhuriwa na wabunge wa majimbo yote matatu raliupu katika Jijila Dar es salaam ikiwa ni Mhe.Bona Kamori Jimbo

la Segerea Mhe.Jemy Silaa Jimbo a Ukonga na Mhe. Azan Zungu Jimbo la llala Pamoja na wakuu wa idara na madiwani wa Halmashauri ya Jij
la Dar es salaam. :
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#Usikilizajiwa Kero za Wananchi ndani ya Wilaya ya 1lala
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HALMASHAURI YA JijJl LA DAR ES SALAAM

Jarida hili hutolewa na;
Kitengo cha Habari, Uhusiano na Mawasiliano

S.L.P 20950, DAR ES SALAAM, TANZANIA

OFISI YA MKURUGENZI
1 MTAA WA MISSION
SIMU: 2128800

2128805

WEBSITE: www.dcc.go.tz
EMAIL:administration@dcc.go.tz



