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kuu wa Wilaya ya 
Ilala mheshimiwa 
Edward Mpogolo, 
amesema Rais 
Dkt. Samia Suluhu  
Hassan ametoa 

maelekezo kuwa wananchi wali-
opisha upanuzi wa Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa wa Julius 
Nyerere (JNIA) kulipwa �dia zao.

Mhe. Mpogolo ameyasema hayo 
wakati akiwa katika  mkutano wa 
hadhara wa  kusikiliza na kutatua 
kero za wanchi wa Kata za Minazi 
mirefu, Kiwalani na Kipawa.
Aidha amezitaka kamati za wana-
nchi wa mtaa wa Kipunguni kata 
ya Kipawa Ilala, jijini Dar es 
Salaam, ku�ka o�sini kwake ili 
kupewa maelekezo Zaidi kuhusu 
zoezi hilo.

“Rais Dkt Samia Suluhu Hassan, 
ameshatoa maelekezo kwamba 
malipo yaanze kufanyika ambapo 
kwa sasa kinachosubiliwa   ni 
mifumo wa namna ipi malipo 
hayo yafanyike”.Alisema Mpogolo.

Baadhi ya wananchi walioongea 
na mwandishi wa Habari hii 
walimshukuru mheshimiwa Rais 
Samia Suluhu Hassan kwa kuweza 
kumaliza Sakata hilo lililochukua 
muda mrefu.

“Kwa kweli tulishachoshwa na 
danadana za kulipwa �dia zetu 
kwa kipindi kirefu ila kwa sasa 
tuna uhakika wa kupata haki zetu 
na tunasubiri wawakilishi wetu 
waende o�sini kwa mkuu wa 
Wilaya kwa ajili ya mchakato wa 
malipo” Alisema mmoja wa wana-

nchi katika mkutano huo.
Mgogoro huo kuhusiana na 
malipo ya �dia kwa ajili ya kupisha 
upanuzi wa Uwanja huo wa 
ndege wa Kimataifa wa Julius 
Nyerere yamekuwa ya muda 
mrefu kwa wakazi hao ambao 
kwa sasa wamepata Faraja mpya 
kufuatia kauli hiyo ya Mhe.Rais 
Dkt.Samia Suluhu Hassan.

RAIS SAMIA AWAKUMBUKA
WANANCHI WA KIPUNGUNI
Na Mariam Muhando

M
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aziri wa Nchi, O�si 
ya Rais - TAMISEMI 
Mhe. Mohamed 
M c h e n g e r w a 
amesema hatosita 
k u w a c h u k u l i a 

hatua za kinidhamu na kisheria maaf-
isa maendeleo ya jamii, wasimamizi 
wa fedha, waratibu wa mikopo, 
wahasibu na maa�sa TEHAMA wa 
Mikoa na Wilayq ambao watabainika 
kujihusisha na ubadhirifu wa fedha 
za mikopo ya asilimia 10 zinazotole-
wa na Halmashauri kwa vikundi vya 
wanawake,vijana na watu wanye 
ulemavu.

Waziri Mchengerwa ameyasema 
hayo leo Jijini Dodoma katika 
ukumbi wa Chuo cha Mipango, 
wakati akifunga mafunzo ya wasima-
mizi wa mikopo ya asilimia 10 inayo-
tolewa kwa vikundi vya wanawake, 
vijana na watu wenye ulemavu 

ambayo inatokana na asilimia 10 ya 
mapato ya ndani ya Halmashauri 
zote nchini.
“Mikopo hii inatolewa na Serikali kwa 
ajili ya kuwawezesha kiuchumi wana-
weke, vijana na watu wenye ulemavu 
ili waweze kujikomboa kiuchumi kwa 
kufanya shughuli mbalimbali za 
ujasiriamali, hivyo sitosita kuwa-
chukulia hatua watakaokwamisha 
makundi lengwa kupata mikopo,” 
Mhe Mchengerwa amesisitiza.

Mhe. Mchengerwa amesema mikopo 
hii ikisimamiwa vizuri na kuwa�kia 
walengwa itabadilisha maisha ya 
wanawake, vijana na watu wenye 
ulemavu, hivyo amewataka washiriki 
wa mafunzo hayo waende kutoa 
elimu ya namna bora ya kuitumia 
mikopo hiyo kuboresha maisha yao 
ili waweze kufanya marejesho kwa 
wakati na kuwezesha wengine 
kunufaika.

Waziri Mchengerwa amewataka 
wasimamizi wa mikopo ya asilimia 10 
kuratibu utoaji wa mikopo hiyo kwa 
uzalendo ili iwanufaishe walengwa 
na iwe na tija kwa jamii na maende-
leo ya taifa kwa ujumla kama ilivyo 
kusudiwa na Serikali.

Mpaka ku�ka mwaka wa fedha 
2024/25 fedha ambazo zimetengwa 
kutoka kwenye marejesho ya mikopo 
ya nyuma pamoja na mapato ya 
ndani ya Halmashauri tangu utoaji 
wa mikopo hii ulipositoshwa ni zaidi 
ya shilingi bilioni 160 kwa 
Halmashauri zote nchini na fedha hizi 
zitatumika kutoa mikopo kwa vikun-
di vya wanawake, vijana na watu 
wenye ulemavu, pamoja na usimam-
izi wa mikopo hiyo.
Ikumbukwe kuwa mikopo hii inato-
kana na asilimia 10 ya mapato ya 
ndani ya Halmashauri zote nchini.

MHE.MCHENGERWA: SITOSITA KUMCHUKULIA
HATUA ATAKAEJIUSISHA NA UBADHIRIFU WA
MIKOPO YA ASILIMIA 10
Na James K. Mwanamyoto OR-TAMISEMI
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atika kuhakikisha 
mkakati wa miaka 
10 wa matumizi 
ya nishati sa� ya 
kupikia unate-
kelezwa kwa 

ufanisi, Mkuu wa Mkoa wa Dar es 
Salaam Mhe. Albert Chalamila 
amezindua kongamano la  ma-
tumizi ya Nishati sa� ya kupikia 
katika viwanja vya Karimjee Jijini 
Dar es salaam.

Kongamano hilo lilifanyika 
mnamo Septemba 12,2024 na 
kuhudhuriwa na Wakuu wa 
Wilaya, Mameya, Wakurugenzi wa 
Halmashauri,Watendaji Wakuu wa 
Taasisi ambata za Nishati sa�, 
Viongozi wa dini na mamia ya 
mama lishe na baba lishe.

 Akizindua kongamano hilo RC 
Chalamila ameishukuru kampuni 
ya Lake Gas kwa kutoa mitungi 
1000 ya Nishati sa� kwa kuunga 
mkono juhudi za Mheshimiwa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Dkt.Samia Suluhu 
Hassan katika kuachana na 
matumizi ya Nishati chafu badala 
yake kutumia Nishati sa� ya 
kupikia.
 "Niwaombe Taasisi, Mashirika na 
wadau wengine ndani ya Mkoa 
huu kuiga mfano wa kampuni ya 
Lake Gas kuendelea kutoa mitun-
gi zaidi ya gesi ili kuweza 
kuwa�kia wananchi wengi zaidi." 
Alisema RC Chalamila.
Sambamba na hilo RC Chalamila 
amemuagiza Katibu Tawala wa 
Mkoa kuratibu upatikanaji wa 
mitungi ya gesi kutoka Taasisi 

mbalimbali za serikali kuchangia 
mitungi kuanzia 200 hadi 300 
kabla ya Septemba 30/2024 huku 
akisisitiza kuwa kampeni ya 
matumizi ya nishati sa� ni ende-
levu na lengo ni kuwa�kia wanan-
chi wengi zaidi.

Ikumbukwe kuwa mkakati wa 
matumizi ya nishati sa� ya kupikia 
ulizinduliwa na Rais Samia Suluhu 
Hassan  Mei 8, 2024 ukilenga kue-
puka athari za matumizi ya kuni 
na mkaa.

MKUU WA MKOA WA DSM AZINDUA
KONGAMANO LA MATUMIZI YA NISHATI
SAFI YA KUPIKIA
Na Mariam Muhando

K
SERIKALI INALENGA 

KUONGEZA
MATUMIZI YA

NISHATI SAFI YA
KUPIKIA KUFIKIA

80% YA
WATANZANIA
WANAOTUMIA
NISHATI HIYO.
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kurugenzi wa Jiji 
la Dar es Salaam 
ndugu Elihuruma 
Mabelya ametem-
belea na kukagua 
miradi minne ya 

elimu na Afya yenye thamani ya 
zaidi ya shilingi bilioni 5 inayote-
kelezwa na Jiji hili ikiwa kwenye 
hatua mbalimbali za utekelezaji.

 Katika ziara hiyo Mkurugenzi 
Mabelya aliweza kukagua mradi 
wa ujenzi wa kituo cha Afya 
Mzinga chenye thamani ya shilingi 
bilioni 2 fedha kutoka mapato ya 
ndani ya Halmashauri, mradi 
ukiwa umekamilika kwa asilimia 
65% ujenzi wa madara 20 ya gho-
rofa na matundu 45 ya vyoo  shule 
ya Sekondari Kipunguni yenye 
thamani ya shilingi bilioni 1.3. 

Aidha alitembelea ujenzi wa 
madarasa 20 ya ghorofa na 
matundu 45 ya vyoo shule Mpya 
ya Sekondari Amani yenye thama-
ni ya shilingi bilioni 1.6 fedha 
zilizotokana na  na mapato ya 
ndani ya Halmashauri ambapo 
mradi huo unatarajiwa kukamilika 
Octoba 2024 pamoja na ujenzi wa 
madara 20 ya ghorofa na matundu 
45 ya vyoo Shule ya Sekondari 
Mnazi Mirefu yenye thamani ya 
shilingi bilioni 1.7 fedha kutoka 
Serikali kuu na mapato ya ndani ya 
Halmashauri, mradi ukiwa kwenye 
hatua za umaliziaji sakafu ya tano.

Katika hatua nyingine Mkurugenzi 
huyo amewashukuru na 
kuwapongeza wataalamu wa Jiji la 
Dar es Salaam kwa kuendelea 
kusimamia na kufuatilia miradi 

hiyo kwa ukaribu zaidi huku 
akiwaagiza wataalamu hao 
kuhakikisha wanasitisha mkataba 
kwa mkandarasi atakayekiuka 
masharti ya mkataba pamoja na 
kuhakikisha wakandarasi wanao 
watumia wana uwezo zaidi lengo 
likiwa ni miradi kukamilika kwa 
wakati.

Kwa upande wake Mkuu wa Idara 
ya Elimu Sekondari Halmashauri 
ya Jiji la Dar es Salaam Mwl. Mussa 
Ally amemshukuru Mkurugenzi 
wa Jiji kwa kazi nzuri anayoifanya 
ya kuhakikisha miradi inakamilika 
kwa wakati huku akimuahidi kusi-
mamia kwa ukaribu miradi hiyo 
pamoja kumpa ushirikiano kwa 
kutekeleza yote aliyowaelekeza 
kwa maendeleo ya Jiji na Taifa kwa 
ujumla.

MKURUGENZI WA JIJI DSM AKAGUA
MIRADI YA ZAIDI YA BILIONI 5
INAYOTEKELEZWA KATIKA JIJI HILI
Na Judith Damas

M



JARIDA LA JIJI LETU                             HALMASHAURI YA JIJI LA DAR ES SALAAM

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
HALMASHAURI YA JIJI LA DAR ES SALAAM

EWE MWANANCHI, JIANDAE KUSHIRIKI
UCHAGUZI WA SERIKALI ZA MITAA

NOVEMBA 27, 2024. 
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atibu wa Itikadi, 
Uenezi na Mafun-
zo CCM Taifa, CPA 
Amos Makalla, 
ameridhishwa na 
utekelezaji wa 

miradi ya maendeleo inayote-
kelezwa na halmashauri ya Jiji la 
Dar es Salaam ikiwa ni sehemu ya 
utekelezaji wa Ilani ya Chama cha 
Mapinduzi (CCM). 

CPA Makalla amebainisha hayo 
alipokuwa katika ziara ya kutem-
belea miradi mbalimbali ya 
maendeleo inayotekelezwa katika  
Jimbo la Segerea ambapo alitem-
belea mradi wa ujenzi wa madara-
sa 20 Shule ya Sekondari Minazi 
mirefu wenye thamani ya shilingi 
bilioni 1.79 pamoja na Mradi wa 
Kituo cha Afya Kinyerezi chenye 

thamani ya shilingi milioni 500
”Niwapongeze Mkuu wa wilaya ya 
Ilala kwa kushirikiana na Mkuru-
genzi wa Jiji kwa utekelezaji huu 
wa Miradi kwa kuwa nia ya Serikali 
ni kuboresha huduma kwa wana-
nchi na kubwa zaidi mmeweza 
kutekeleza miradi hii kwa kutumia 
fedha za mapato ya ndani na 
nyingine za Serikali kuu hizi ni 
jitihada nzuri mnazozifanya za 
kuendelea kuboresha huduma za 
afya na Elimu kwa Wananchi wa 
Jiji la Dar es  Salaam”.Alisema 
Katibu huyo wa Itikadi,Uenezi na 
Mafunzo wa CCM Taifa
 
Kwa upande wake mkuu wa 
wilaya ya Ilala Mhe. Edward Mpo-
golo amemshukuru Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan kwa kuen-
delea kuboresha huduma za 

elimu na afya katika Halmashauri 
ya Jiji la Dar es Salaam kwa kutoa  
fedha nyingi z kwa ajili ya kubore-
sha miundombinu ya afya na 
elimu lengo likiwa ni kuhakikisha 
sekta hizo zinakua imara na wana-
chi wanapata huduma bora na 
kwa wakati.

 Serikali imeendelea kuwekeza 
katika sekta ya elimu na Afya 
katika Jiji la Dar es Salaam 
ambapo shule za ghorofa zaidi ya 
8 zinaendelea kujengwa zikiwa 
katika hatua mbalimbali hali 
ambayo itasaidia kupunguza 
msongamano wa wanafunzi 
madarasani na kuongeza ufaulu 
zaidi.
 

MAKALLA ARIDHISHWA NA UTEKELEZAJI
WA MIRADI YA MAENDELEO JIJI LA DSM
Na Mariam Muhando

K
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akandarasi wana-
otekeleza Miradi 
mbalimbali ya 
m a e n d e l e o 
Halmashauri ya Jiji 
la Dar es Salaam 
wametakiwa kufan-

ya kazi kwa uadilifu na kukamilisha 
miradi kwa wakati kwa kuhakikisha  
miradi hiyo inatekelezwa kwa viwan-
go na ufanisi unaotakiwa ili kuendana 
na thamani ya fedha.
Wito huo umetolewa na Mkurugenzi 
wa Jiji la Dar es Salaam ndugu 
Elihuruma Mabelya wakati wa ziara 
yake ya kukagua miradi ya maende-
leo inayotekelezwa na Jiji hili.

Mkurugenzi  Mabelya Ameeleza kuwa 
Serikali ya Awamu ya Sita inayoongo-
zwa na mheshimiwa Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan ina lengo la kuhakiki-
sha wananchi wanapata huduma 
bora kwa wakati hivyo kutoa wito kwa 

wakandarasi wote kuhakikisha wana-
kamilisha miradi kwa wakati huku 
akiwataka wataalamu kutoka Jiji la 
Dar es Salaam kuhakikisha wana-
fuatilia miradi hiyo kwa ukaribu zaidi.

“Nimetembelea na kukagua miradi 
minne ya Afya na elimu  lakini pia 
kubaini changamoto za miradi hiyo 
na kuweza kuzitatua ili kazi iendelee 
kwani kupitia miradi hii tunaamini  
wanannchi wetu wataendelea kupata 
huduma stahiki kwa wakati hivyo 
niwaagize wakandarasi wote ambao 
wamesimama kuendelea na 
utekelezaji kwa sababu mbalimbali 
warudi kazini kuanza utekelezaji ili 
miradi hiyo iweze kukamilika kwa 
wakat’.Alisema Mabelya.

Sambamba na hilo Ndg. Mabelya 
amewasisitiza Wakandarasi hao 
kushirikiana na wataalamu kutoka 
o�si yake pindi wanapokutana na 

changamoto zozote wakati wa 
utekelezaji wa miradi hiyo lengo 
likiwa ni kutatua changamoto hizo.

Akiongea kwa niaba ya Mkandarasi 
Humphrey Constraction ambaye 
anatekeleza mradi wa Kituo cha Afya 
Mchikichinii Mhandisi amemuhaki-
kishia Mkurugenzi wa Jiji la Dar ea 
Salaam kuwa ujenzi huo unatarajiwa 
kuendelea haraka iwezekanavyo ili 
ukamilike kwa wakati.

Miradi iliyotembelewa ni pamoja na 
Ujenzi wa Kituo cha Afya Mchikichini, 
ujenzi wa Maktaba na Ukumbi Shule 
ya Sekondari Benjamini Mkapa, 
Ujenzi wa Uwanja wa Mpira  wa nyasi 
bandia Shule ya Sekondari Benjamini 
Mkapa pamoja na kukagua maende-
leo ya mradi wa Machinjio ya 
Vingunguti ambapo miradi hiyo ipo 
katika hatua mbalimbali za  
utekelezaji.

MKURUGENZI MABELYA AHIMIZA WAKANDARASI
KUKAMILISHA MIRADI KWA WAKATI
Na Judith Damas

W
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almashauri ya Jiji la 
Dar es salaam ime-
panga kukusanya 
Kodi ya Nyumba za 
kulala Wageni  
“Hoteli Levy” zaidi 

ya Shilingi Milioni 973 katika kipindi 
cha  mwaka wa fedha 2024/ 2025.

Hayo yamebainishwa na Meneja wa 
Kodi ya Nyumba za kulala Wageni 
kutoka halmashauri ya Jiji la Dar es 
salaam Bi.Karoline Latemba Septem-
ba 21,2024  katika mafunzo yaliowa-
kutanisha Watumishi mbalimbali 
kwenye  Ukumbi wa Anatoglo Jijini 
humo kwa lengo la  kuwajengea 
uwezo wa ukusanyaji kodi na kuzipa-
tia Ufumbuzi changamoto wanazok-
abiliana nazo  ambapo amesema 
kulingana na bajeti hiyo,Jiji limea-
mua kuwajengea uwezo Watumishi 
hao.

Latemba amesema wanakabiliwa na 
changamoto mbalimbali ikiwemo 
Wafanyabiashara ambao hawana 
utayari wa kulipa Kodi,hivyo Mafun-
zo hayo yatawasaidia kutatua chan-
gamoto hiyo.

"Ili kuzipatia Ufumbuzi changamoto 
tunahakikisha tunakuwa na ukaribu 
na Wafanyabiashara hivyo tutatumia 
Sheria za Kodi hiyo ikiwemo kufanya 
ukaguzi ili kuona vitabu vya wageni 
katika hotel zao vinajazwa ipasavyo 
sambamba na  kutoa elimu ya ulipaji 
kodi."Amesema Latemba.

Katika hatua nyingine amewataka 
Wafanyabiashara Jijini humo kuhaki-
kisha wanalipa Kodi ili kuiwezesha 
Serikali katika kuleta huduma 
mbalimba katika Jamii.

Nao baadhi ya Watumishi walioshiri-
ki Mafunzo hayo wamemshukuru 
Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji la 
Dar es salaam ndugu Elihuruma 
Mabelya Kwa kuwaandalia Mafunzo 
hayo ambayo yatakayowawezesha 
kuwajengea uwezo wa Ukusanyaji 
wa Mapato na kufanya kazi Kwa 
weledi ili ku�kia lengo la Jiji hilo.

Ikumbukwe kuwa katika kipindi Cha 
Mwaka wa fedha 2024 hadi 2025 
Halmashauri ya Jiji la Dar es salaam 
inatarajia  kukusanya Zaidi ya Shilin-
gi Bilioni 130 ili kuiwezesha Serikali 
katika kuwaletea Wananchi huduma 
mbalimbali za maendeleo Jijini 
humo.

JIJI LAPANGA KUKUSANYA ZAIDI
YA MILIONI 973 KUTOKANA NA
KODI ZA NYUMBA ZA KULALA
WAGENI
Na Mariam Muhando
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iongozi mbalim-
bali kutoka 
Visiwani Zanzibar 
mapema mwezi 
huu walifanya 
ziara ya mafunzo 

katika halmashauri ya Jiji la Dar es 
salaam  kwa lengo la kujifunza na 
kubadilishana uzoefu katika eneo 
la Sekta ya Elimu.

Viongozi hao wakiongozwa na 
Mkuu wa Kitengo cha Elimu Mju-
muisho Zanzibar Bw.Juma Alli 
wameweza kujifunza mambo 
mbalimbali ambayo Jiji la Dar es 
Salaam inayafanya ikiwemo zoezi 
la upimaji satoto kabla ya kuanza 
shule ili kubaini changamoto 
wanazokabiliana nazo.

Akizungumza mara baada ya 

kupokea Viongozi hao Mkurugen-
zi wa Jiji la Dar es Salaam ndugu 
Elihuruma Mabelya ameeleza 
kuwa  ujumbe huu unaonesha 
jinsi gani Jiji la Dar es Salaam lime-
jiimarisha katika eneo la Sekta ya 
Elimu na kuwa kivutio kwa 
wengine kuja kujifunza.
 

Aidha Mkurugenzi Mabelya 
amemshukuru Rais wa Jamuhuri 
ya Muumgano wa Tanzania Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa 

fedha anazoendelea kuzileta 
katika halmashauri ya  Jiji la Dar es 
salaam zinazosaidia kutekeleza 
miradi mbalimbali ya Elimu.

Nae Mkuu wa kitengo Cha Elimu 
Mjumuisho Zanzibar kutoka 
Wizara ya Elimu na Mafunzo ya 
amali Bw. Juma Alli amesema  
wamejifunza mengi kupitia ziara 
hiyo na wataenda kuyafanyia kazi 
yale yote waliyojifunza.

Kutokana na changamoto 
zilizokuwa zikijitokeza mashu-
leni,Halmashauri ya Jiji la Dar es 
salaam limeamua kuzipatia ufum-
buzi   kwa kuwapima Watoto hao 
ili kugundua changamoto 
mbalimbali zinazowakabili kabla 
ya kujiunga na elimu ya msingi.

JIJI LA DSM LIMEKUWA MFANO WA
KUIGWA KATIKA SEKTA YA ELIMU
Na Mariam Muhando
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KITENGO CHA MAWASILIANO SERIKALINI
HALMASHAURI YA JIJI LA DAR ES SALAAM

S.L.P 20950
1 BARABARA YA MOROGORO 

11882 DAR ES SALAAM
SIMU: 0738 378 386
NUKUSHI: 2128800

BARUA PEPE: info@dcc.go.tz
TOVUTI: www.dcc.ho.tz


